Tin trong ngành
Cho dòng tin chảy mãi...
(05/08/2015 15:04:00)
TTXVN hiện có hệ thống cơ quan thường trú tại tất cả các tỉnh, thành phố trong cả nước. Do đặc thù công việc, phóng viên (PV) nam chiếm tới 2/3 tổng số PV thường trú. Nhân chuyến công tác tại các tỉnh miền Trung, PV Nội san Thông tấn xin kể một số câu chuyện nhỏ về cuộc sống thường ngày của anh em khi thường trú tại địa phương.
![](/Upload-images1/T22.7.2015.jpg)
1.
Ba mươi ba tuổi Nguyễn Sỹ Thắng nhận nhiệm vụ Trưởng Cơ quan thường trú (CQTT) tại Quảng Ngãi; trước đó Thắng đã có 12 năm công tác trong ngành: 6 năm thường trú ở Khánh Hòa, 6 năm ở Kon Tum.Anh có hai con, đứa lớn 5 tuổi, đứa nhỏ 3 tuổi hiện đang ở Kon Tum. Ông bà nội bọn trẻ lại ở Gia Lai. Hỏi chuyện gia đình, Thắng cười hiền khô: Thường xuyên công tác ở tỉnh xa, mọi việc lớn nhỏ trong gia đình đều nhờ vào vợ và sự hỗ trợ của ông bà bọn trẻ. Vợ anh làm việc ở Đài phát thanh truyền hình tỉnh, cùng nghề nên cảm thông với công việc của chồng. Tuy nhiên, không phải lúc nào cũng thuận, nhất là những lúc con cái đau ốm, công việc cơ quan bận rộn...
Ở gia đình anh, lịch tuần được phân công vui thế này: Bà nội hai - sáu, bố hai - ba - một. Nghĩa là: Thứ hai, bà nội từ Gia Lai lên Kon Tum hỗ trợ chăm cháu, thứ sáu bà về Gia Lai. Còn bố Thắng hai, ba tuần mới về nhà với vợ con một lần. Phân công như thế để anh yên tâm công tác. Năm nay, bọn trẻ đã đến tuổi đi lớp, vợ chồng anh cũng tìm cách dần tự thu xếp, để bà nội đỡ phải đi lại vất vả. Nhưng như thế nghĩa là vợ anh sẽ phải lo toan nhiều hơn... Thương vợ, nhớ con, những tối đi nhậu, anh vẫn tự nhủ "ráng về sớm để còn gọi điện cho con, lỡ đi nhậu về muộn, con ngủ, không điện thoại với con được nữa !"
![]() |
Phóng viên Trịnh Quốc Dũng đang tác nghiệp tại huyện Vân Canh (Bình Định) |
Hơn chục năm đi thường trú, vui buồn đã trải, nên dù ở địa bàn mới, trách nhiệm lớn hơn, nhưng Thắng vẫn rất lạc quan. CQTT Quảng Ngãi có ba PV, nhỏ nhất 25 tuổi, lớn nhất 34 tuổi, đều đang ở độ tuổi sung sức làm nghề. Cả ba, ngoài làm tin văn bản đều tự quay phim và chụp ảnh được. Toàn người trẻ nên dễ tìm được tiếng nói chung, vừa là bạn, vừa là đồng nghiệp, lại đoàn kết, tự giác. Mong muốn hiện nay của Thắng là làm sao động viên anh em phát hiện đề tài, tổ chức được những tuyến tin, bài chất lượng. Có vẻ như khi đã thu xếp ổn thỏa chuyện gia đình, được đồng nghiệp ủng hộ, thành công trong công việc sẽ không còn xa với Trưởng CQTT trẻ tuổi này.
2. Lớn lên tại Hà Nội, tốt nghiệp Đại học Xây dựng chuyên ngành Kiến trúc, trúng tuyển vào TTXVN năm 2013, Trịnh Quốc Dũng hiện là PV CQTT Bình Định. Hơn một năm gia nhập đội ngũ PV thông tấn, chàng trai Hà Nội 27 tuổi này đã có nhiều trải nghiệm thú vị.
Dũng kể rằng, ngày còn nhỏ, những lần được theo bố lên cơ quan trực Tết, tòa nhà 5 Lý Thường Kiệt (cũ) để lại những ấn tượng khó quên với anh. Lớn hơn một chút, quen dần với cách đọc tin qua các trang báo Tin Tức, Thể thao&Văn hóa của ngành, rồi chọn theo nghề báo, thi vào thông tấn, với anh cũng là lẽ tự nhiên. Và nối theo đó là rất nhiều thử thách. Không phải cứ là nam, lại trẻ, thì mọi việc đều thuận khi đi thường trú. Với Dũng cũng vậy. Đã cưới vợ nhưng chưa con cái, xem ra Dũng có vẻ rảnh rang. Nhưng công việc mới, địa bàn mới, gia đình ở ngoài Hà Nội, vợ làm việc ở Đà Nẵng, cần có thời gian quen dần. Thêm vào đó, vợ chồng trẻ có nhiều dự định tốt đẹp, nhưng cũng phải hai ba tuần, Dũng mới thu xếp về Đà Nẵng được.
Ít ai biết rằng, anh còn là tác giả của ca khúc "Cho dòng tin chảy mãi" viết về TTXVN. Về thường trú tại Bình Định từ tháng 12/2013, đến tháng 6/2014, khi cơ quan mở cuộc thi sáng tác ca khúc về ngành, ý tưởng sáng tác cứ theo anh mọi lúc mọi nơi, cho đến khi có giai điệu là bắt tay vào viết nhạc rất nhanh. Phần lời của ca khúc, anh phải mất hơn một tháng nghiên cứu tìm hiểu về ngành mới hoàn tất. Trong Hội diễn văn nghệ toàn ngành năm 2014, ca khúc do Dũng sáng tác được anh em trong Cơ quan khu vực Miền Trung-Tây Nguyên thể hiện, đã được đón nhận nồng nhiệt. Tuổi trẻ, cộng với tình yêu đời, yêu nghề đã và và đang tiếp sức để chàng trai Hà Nội vững vàng nơi địa bàn thường trú, góp phần để những dòng tin thông tấn chính xác, kịp thời chảy mãi...
Theo thống kê của Ban biên tập tin Trong nước, trong tổng số 63 CQTT trong nước hiện có 189 PV, trong đó có 143 PV nam (chiếm 75,6%). PV nam đang là lực lượng nòng cốt của hệ thống CQTT trong nước. Đặc biệt, tại một số địa bàn, điều kiện công tác còn khó khăn, phạm vi rộng, địa hình miền núi, vùng sâu hiểm trở, hay xảy ra thiên tai..., PV nam vẫn luôn khẳng định được vai trò xung kích trong mọi tình huống.
CÁC TIN ĐÃ ĐĂNG:
Đảng bộ TTXVN: Đại hội các tổ chức đảng trực thuộc - Nghiêm túc, đúng quy trình (04/08/2015 15:13:58)
Liệt sĩ Đỗ Văn Nhân - Ông nội kính yêu của tôi (04/08/2015 14:41:14)
Tri ân các liệt sĩ, thương binh thông tấn (04/08/2015 14:17:50)
Tổng hợp tin trong ngành (theo Nội san Thông tấn số 6/2015) (07/07/2015 15:34:20)
Tác phẩm đoạt giải A Giải báo chí quốc gia 2014: Chớp được khoảnh khắc cao trào (07/07/2015 11:01:36)
Chuẩn bị cho một sự kiện “chưa có tiền lệ” (07/07/2015 10:57:51)
Thắp lên ngọn lửa nghề (07/07/2015 10:53:32)
Tôi được chứng kiến lính Mỹ cuối cùng rút khỏi Việt Nam (07/07/2015 10:48:36)
Nhiều hoạt động thể thao và văn nghệ hướng tới kỷ niệm "sinh nhật" TTXVN (07/07/2015 10:28:00)
Rà soát các công việc hướng tới Lễ kỷ niệm 70 năm thành lập Ngành (07/07/2015 10:24:22)