Thứ hai, ngày 17/05/2021

Giải đáp pháp luật

Những trường hợp nào không được tham gia vào các tổ chức phụ trách bầu cử?


(12/04/2021 10:19:48)

Điều 27 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân năm 2015 quy định:
Người ứng cử đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân không được làm thành viên Ban bầu cử hoặc Tổ bầu cử ở đơn vị bầu cử mà mình ứng cử. Nếu đã là thành viên của Ban bầu cử hoặc Tổ bầu cử ở đơn vị bầu cử mà mình ứng cử thì người ứng cử phải xin rút khỏi danh sách thành viên của tổ chức phụ trách bầu cử đó chậm nhất là vào ngày công bố danh sách chính thức những người ứng cử. Trường hợp người ứng cử không có đơn xin rút thì cơ quan đã quyết định thành lập Ban bầu cử, Tổ bầu cử đó ra quyết định xóa tên người ứng cử khỏi danh sách thành viên của tổ chức phụ trách bầu cử và bổ sung thành viên khác để thay thế.


CÁC TIN ĐÃ ĐĂNG:

Nguyên tắc hoạt động của các tổ chức phụ trách bầu cử ở địa phương? (12/04/2021 10:19:12)

Khu vực bỏ phiếu được quy định thế nào? (12/04/2021 10:18:32)

Dự kiến cơ cấu, thành phần và những người được giới thiệu ứng cử đại biểu Quốc hội khóa XV? (05/04/2021 14:11:51)

Số lượng đại biểu quốc hội khóa XV ở các cơ quan trung ương được phân bổ cho các cơ quan, tổ chức, đơn vị như thế nào? (05/04/2021 14:11:25)

Những trường hợp nào không được ứng cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân? (05/04/2021 14:10:15)

Độ tuổi thực hiện quyền bầu cử và ứng cử của công dân? (05/04/2021 14:09:32)

Ban chấp hành công đoàn các cấp do cơ quan nào bầu ra? (29/03/2021 10:11:19)

Đã ra khỏi công đoàn có được xin gia nhập lại không? (29/03/2021 10:08:41)

Số lượng ủy viên ban chấp hành công đoàn các cấp? (29/03/2021 10:07:39)

Ban chấp hành công đoàn các cấp họp định kỳ khi nào? (29/03/2021 09:59:11)