Sổ tay phóng viên
Sát cánh với các bạn Lào những ngày SEA Games
(08/02/2010 16:20:49)
Thực hiện chỉ đạo của Ban lãnh đạo cơ quan về việc phối hợp với Thông tấn xã Lào (KPL) tổ chức thông tin về Đại hội thể thao Đông Nam Á lần thứ 25 (SEA Games 25), nhóm phóng viên, biên tập viên, kỹ sư của TTXVN đã có một đợt công tác khó quên trên đất bạn Lào.
Đến Viêng-chăn lần này, đoàn nhà báo TTXVN có quân số đông nhất từ trước đến nay. Tính cả hai phóng viên của phân xã thì dân TTXVN tác nghiệp ở SEA Games 25 lên đến 15 người, với đầy đủ các "binh chủng" gồm phóng viên tin, ảnh, truyền hình, biên tập viên tiếng Anh, kỹ thuật viên... Nhiệm vụ mà đoàn "gánh vác" cũng khá nặng nề: Vừa đảm nhiệm công tác thông tin cho các ban biên tập, các tòa soạn ở Tổng xã... vừa hợp tác thông tin với KPL. Đoàn đã xác định mục tiêu hàng đầu là phải cố gắng hết mình để quảng bá tốt nhất thương hiệu TTXVN ở một sự kiện thể thao khu vực lớn như SEA Games.
Quốc Khánh (trái) đang chụp ảnh VĐV điền kinh Nguyễn Đình Cương sau khi đoạt huy chương Vàng cự ly 800m
Những ngày đầu tiên ở Viêng-chăn, tôi và phóng viên Đức Kiên, báo Thể Thao&Văn Hoá, gặp rất nhiều khó khăn trong việc di chuyển. Chúng tôi phải thuê xe máy, dò đường qua tấm bản đồ tìm các địa điểm thi đấu cũng như làm quen với cuộc sống của người dân Lào. Thủ đô Viêng-chăn không quá lớn, nhưng việc xác định và tìm ra những địa điểm liên quan
Đối với cánh phóng viên ảnh (Quang Nhựt và tôi), việc tác nghiệp tại SEA Games luôn đòi hỏi phải có một sức khoẻ bền bỉ thì mới cõng được chiếc ba lô to tướng, có dễ đến 30 kg, với lỉnh kỉnh trang thiết bị hành nghề: máy ảnh kỹ thuật số, ống kính chuyên chụp thể thao, máy tính xách tay... kèm theo vài phong lương khô, gói mỳ tôm, chai nước để đề phòng những nơi thi đấu không phục vụ ăn trưa cho phóng viên. Phương châm tác nghiệp của chúng tôi là luôn luôn sẵn sàng ghi lại những khoảnh khắc, những sự kiện, các vấn đề thời sự thể thao nóng bỏng để chuyển về nước một cách nhanh nhất, đáp ứng nhu cầu của cơ quan.
Các cán bộ của KPL và đoàn công tác TTXVN đã có những ngày "ăn SEA Games,
Một ngày làm việc của chúng tôi thường bắt đầu từ sáng sớm, chỉ kết thúc khi kim đồng hồ chỉ sang con số 12 giờ đêm nhưng anh em không hề thấy mệt mỏi, thậm chí nhiều lúc quên cả ăn uống để theo kịp diễn biến sự kiện, đáp ứng "đơn đặt hàng" Tổng xã gửi sang hàng ngày. Vất vả là thế nhưng ai cũng tràn đầy niềm vui, những tấm huy chương lấp lánh trên cổ các VĐV Việt
Nhắc lại những ngày hợp tác hữu nghị đó, anh Sắc, cán bộ KPL làm nhiệm vụ liên lạc giữa đoàn công tác TTXVN và đội tác chiến nhanh của bạn, vẫn xuýt xoa: "Các phóng viên TTXVN làm việc khiếp quá. Tiếc là SEA Games trôi qua nhanh, nếu không chúng tôi còn học được các bạn nhiều điều". Còn anh Phon-phết, Trưởng Ban biên tập ảnh của KPL, đánh giá: "Có sự hợp tác với TTXVN, ảnh trên báo của KPL đợt này đẹp hơn hẳn. Các báo bạn đều ngạc nhiên khi thấy những bức ảnh đẹp trên ấn phẩm của chúng tôi trong dịp SEA Games đấy".
Những ngày làm việc ở SEA Games 25 vừa qua đã giúp chúng tôi có thêm những kinh nghiệm quý trong một đợt công tác thông tin đột xuất ở nước ngoài, thêm những người bạn mới trên con đường nghề nghiệp. Gần ba tuần tác nghiệp, chúng tôi hiểu và cảm nhận được nhiều hơn về quan hệ hữu nghị đặc biệt giữa hai nước Việt Nam-Lào, về sự hợp tác thắm tình đồng chí, đồng nghiệp giữa hai hãng thông tấn. Về nước, mỗi thành viên trong đoàn vẫn lưu luyến với lời chào "Sa bai đi" thân thiết của những người bạn Lào.
CÁC TIN ĐÃ ĐĂNG:
Xung quanh chuýằ‡n hỏằc truýằn hÃơnh.... (08/02/2010 16:17:26)
Những cái Tết "lệch pha" ấm tình người trên đất phù tang (08/02/2010 16:00:48)
Quy định về sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép và trả tiền nhuận bút (04/01/2010 12:00:32)
9 lý do khiến máy tính "treo xanh lè" (04/01/2010 11:59:19)
Chuýằ‡n thặ°ỏằng ngà y cỏằĐa phóng viÃên TÃÂy NguyÃên (04/01/2010 11:57:33)
Đồng hành cùng người dân vùng lũ (04/01/2010 11:55:18)
Quyền của cán bộ, công chức (27/11/2009 09:28:26)
Các cách để tải tập tin trên Internet (27/11/2009 09:26:17)
Gian nan hành trình qua miền Tây Bắc (27/11/2009 09:15:30)
Rất mệt nhưng hào hứng (27/11/2009 09:13:51)