Chủ nhật, ngày 28/11/2021

Giải đáp pháp luật

Trường hợp nào thuốc gây nghiện được mang lên tàu thủy, tàu bay, tàu hỏa, ô tô và các phương tiện vân tải khác trong cuộc hành trình, du lịch quốc tế?


(11/10/2021 14:40:53)

Theo Điều 20, Luật phòng chống ma túy năm 2021 quy định việc mang theo thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần, thuốc tiền chất dự phòng cho việc sơ cứu, cấp cứu trên tàu thủy, tàu bay, tàu hỏa, ô tô hoặc các phương tiện vận tải khác trong cuộc hành trình, du lịch quốc tế không bị coi là mang hàng xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh lãnh thổ Việt Nam.
Người chỉ huy, người điều khiển phương tiện vận tải có trách nhiệm khai báo với cơ quan Hải quan của Việt Nam, giải trình về số lượng thuốc đã sử dụng, áp dụng các biện pháp an toàn thích hợp để ngăn chặn việc sử dụng không đúng mục đích hoặc vận chuyển trái phép các thuốc đó và chịu sự kiểm soát của cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam.
Việc mang theo thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần, thuốc tiền chất để điều trị bệnh cho bản thân người nhập cảnh, xuất cảnh hoặc quá cảnh lãnh thổ Việt Nam thực hiện theo quy định của Chính phủ và chịu sự kiểm soát của cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam.


CÁC TIN ĐÃ ĐĂNG:

Những hoạt động nào liên quan đến ma túy là hợp pháp? (11/10/2021 14:40:25)

Thời hạn cai nghiện bắt buộc đối với người nghiện ma túy từ đủ 12 tuổi đến dưới 18 tuổi là bao lâu? (11/10/2021 14:39:56)

Những trường hợp nào dưới 18 tuổi bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc? (11/10/2021 14:39:24)

Người dân Thành phố Hà Nội đi chợ có phải quét mã QR code không? (04/10/2021 15:41:40)

Điều kiện hoạt động an toàn đối với người có “Thẻ Xanh COVID” và người có “Thẻ Xanh COVID (giới hạn phạm vi hoạt động)” tại Thành phố Hồ Chí Minh là gì? (04/10/2021 15:41:14)

Nhóm người nào có “Thẻ Xanh COVID” nhưng giới hạn phạm vi hoạt động tại Thành phố Hồ Chí Minh? (04/10/2021 15:40:16)

Trường hợp có từ 02 người trở lên có tổng điểm kiểm tra, sát hạch bằng nhau ở chỉ tiêu thăng hạng cuối cùng thì việc xác định người trúng tuyển như thế nào? (27/09/2021 14:52:32)

Viên chức chuyên ngành Thông tin và Truyền thông để dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp từ hạng II lên hạng I phải có thời gian giữ chức danh trong bao lâu? (27/09/2021 14:51:58)

Xin hỏi, tiêu chuẩn, điều kiện dự xét thăng hạng đối với chuyên ngành Thông tin và Truyền thông là gì? (27/09/2021 14:51:25)

Tiêu chuẩn, điều kiện dự thi thăng hạng đối với viên chức chuyên ngành Thông tin và Truyền thông là gì? (27/09/2021 14:49:11)