Tin trong ngành
Công trình phòng truyền thống: Tái hiện lịch sử vẻ vang TTXVN
(08/05/2015 15:48:52)
Lịch sử phát triển của cơ quan thông tấn - từ một nhóm nhỏ cán bộ biết nghiệp vụ báo chí với một ít thiết bị thô sơ đến một tổ hợp truyền thông hiện đại có số sản phẩm và loại hình thông tin nhiều nhất cả nước, cùng với 2500 cán bộ hoạt động tại 32 đơn vị đầu mối và hệ thống 93 CQTT trong và ngoài nước như hiện nay - đã được giới thiệu đầy đủ và sinh động trong Phòng truyền thống TTXVN.
![](/Upload-images1/T14.4.2015.jpg)
Chiều ngày 15/4, công trình đã được khánh thành và long trọng gắn biển "Công trình kỷ niệm 70 năm TTXVN" trong sự hoan nghênh cùng những tình cảm nồng ấm của các nhà báo lão thành, thân nhân các liệt sĩ thông tấn, đại diện đơn vị kết nghĩa - Sư đoàn 304, cùng đông đảo cán bộ phóng viên.
Với 6 chủ đề trưng bày chính, vừa theo tiến trình thời gian, vừa nhấn mạnh vào một số nội dung quan trọng xuyên suốt lịch sử ngành, Phòng truyền thống đã giới thiệu với đông đảo công chúng về những trang sử quang vinh được xây đắp từ máu và mồ hôi, công sức của các thế hệ trong cơ quan thông tấn quốc gia. Phòng truyền thống cũng giới thiệu cuộc sống giản dị và lao động nghề nghiệp lắm cực nhọc, hiểm nguy nhưng cũng rất hào sảng, cao quý, giàu sức sáng tạo và hiệu quả của các nhà báo thông tấn trong suốt chiều dài lịch sử của ngành; cùng một số sản phẩm thông tin có ý nghĩa đặc biệt...
![]() |
|
![]() |
Phòng Truyền thống trưng bày gần 200 hiện vật và 270 bức ảnh, được chia thành 6 chủ đề chính, gồm: Lãnh đạo Đảng, Nhà nước với TTXVN; TTXVN trong giai đoạn từ 1945 - 1954; TTXVN trong giai đoạn từ 1954 - 1975; TTXVN từ 1975 đến nay; Tri ân liệt sĩ; TTXVN với bạn đọc, nhân dân cả nước và bạn bè quốc tế. Bên cạnh đó còn có một số phần trưng bày bổ trợ: Lãnh đạo ngành qua các thời kỳ; Giúp bạn cũng như giúp mình (về những đóng góp của TTXVN cho SPK - Campuchia và KPL - Lào); Một số tác phẩm ảnh được giải thưởng quốc gia; Phóng viên thông tấn trên các nẻo đường...
Tổng Giám đốc Nguyễn Đức Lợi
Thay mặt lãnh đạo TTXVN, tôi xin dành lời cảm ơn trân trọng nhất đến những cán bộ, phóng viên, công nhân viên các thế hệ đã cẩn trọng gìn giữ các tư liệu, hiện vật và nhiệt tâm hiến tặng cho ngành. Rất mong các bác, các chú, các anh, các chị cùng toàn thể cán bộ công nhân viên hiện đang công tác trong ngành tiếp tục sưu tầm và hiến tặng ảnh, tư liệu, hiện vật cho Phòng truyền thống. Bởi cùng với dòng chảy thời gian, truyền thống của ngành sẽ liên tục được bồi đắp; với phòng trưng bày mở này, các cán bộ của Trung tâm bồi dưỡng nghiệp vụ thông tấn sẽ tiếp tục cập nhật tư liệu, hiện vật, tìm tòi cách trưng bày để có thể theo sát và thể hiện tốt các bước phát triển của ngành.
Bà Trần Lệ Thu, con gái nhà báo liệt sĩ Trần Kim Xuyến
Tôi hết sức cảm động về sự tri ân tình nghĩa này.Từ nay, bố tôi cũng như các liệt sĩ thông tấn khác, đã được tưởng niệm vĩnh viễn tại nơi trang trọng nhất của TTXVN.
CÁC TIN ĐÃ ĐĂNG:
Về lại chiến trường xưa (08/05/2015 15:44:08)
Những dòng tin đầu tiên viết ở Sài Gòn (08/05/2015 15:36:41)
Một thời không thể quên (08/05/2015 15:33:43)
Câu chuyện về bức ảnh chiếc xe tăng 846 (08/05/2015 15:27:26)
Nhìn lại một quá khứ hào hùng (08/05/2015 14:46:09)
Tổng hợp tin trong ngành (theo Nội san Thông tấn số 3/2015) (03/04/2015 16:09:06)
Đào tạo báo chí trong lĩnh vực kinh tế (03/04/2015 15:14:11)
Công ty In - Thương mại TTXVN: Bước tiến mới cùng chứng chỉ ISO (03/04/2015 10:08:52)
Tự hào là "dân Thông tấn" (03/04/2015 09:34:16)
Đẩy nhanh tiến độ thực hiện sách 70 năm Thông tấn xã Việt Nam (02/04/2015 15:44:11)